Một số vấn đề mới trong việc chuyển mục đích sử dụng đất

Chuyển mục đích sử dụng đất: Hồ sơ, thủ tục và chi phí phải nộp

Chuyển mục đích sử dụng đất gồm 02 trường hợp. Hiện nay, điều mà người sử dụng đất quan tâm nhất là có được chuyển mục đích sử dụng hay không? nếu được chuyển thì phải mất bao nhiêu tiền?

  1. Chuyển mục đích sử dụng đất là gì?

Chuyển mục đích sử dụng đất là sự thay đổi về mục đích sử dụng đất so với loại đất ban đầu bằng quyết định hành chính trong trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép hoặc việc đăng ký đất đai trong trường hợp không phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

1.1. Thẩm quyền chuyển mục đích sử dụng đất

– UBND cấp huyện có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất với hộ gia đình, cá nhân.

Trường hợp cho hộ gia đình, cá nhân cho phép chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ với diện tích từ 0,5 héc ta trở lên thì phải có văn bản chấp thuận của UBND cấp tỉnh trước khi quyết định;

– UBND cấp tỉnh có thẩm quyền quyết định chuyển mục đích sử dụng đất với tổ chức.

1.2. Căn cứ cho phép mục đích sử dụng đất

Theo Điều 52 Luật Đất đai 2013, căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất gồm:

– Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

– Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

Như vậy, trong trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thì phải viết đơn xin phép và cơ quan Nhà nước căn cứ vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện để quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất hay không,

Mọi người dân cần nắm vứng quy định trên để khỏi mất thưới gian và tiền bạc chi phí cho các đường dây chạy cò mà tiền mất mà không chuyển mục đích cho mảnh đất của mình.

Ngoài ra một số địa phương còn có một số quy định mảnh đất muốn xin chuyển từ đất trồng cây hàng năm, cây lâu năm,..thì chủ sử dụng đất phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và trong đó đã có đất ở; có nhu cầu thực sự về đất ở; chưa có nhà ở nào khác trên địa bàn cấp tỉnh,….

LIÊN HỆ TRỰC TIẾP ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp  theo: HOTLINE TƯ VẤN 24/7: 091 129 1788 - 079 579 8558 hoặc cung cấp nội dung theo mẫu bên dưới, chúng tôi sẽ phản hồi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn Quý khách hàng đã quan tâm đến các dự án và dịch vụ, cũng như là dự án mà chúng tôi phát triển và phân phối!

[contact-form-7 id="173"]

Trả lời